Trường THPT Mạc Đĩnh Chi

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Trường THPT Mạc Đĩnh Chi

Số 4 Tân Hoà Đông Phường 14 Quận 6 Tp Hồ Chí Minh

Có những teen quay mặt với ước mơ

qu0cthangprovip95
    qu0cthangprovip95
    ™Đại Uý™
    ™Đại Uý™

Ngày sinh : 03/09/1995
    Danh vọng : 775
    Uy tín : 13
    Huy hiệu : 0
    Status : Sẽ có một thiên sứ thay anh yêu em...

Có những teen quay mặt với ước mơ Empty Có những teen quay mặt với ước mơ

Bài gửi by qu0cthangprovip95 Wed Jun 06, 2012 11:14 pm

MTO thời gian gần đây đã có loạt bài nói về những teen hay mơ cao và nuôi ảo tưởng về chính mình. Nhưng bên cạnh đó, cũng có những teen có cách sống hoàn toàn đối lập: luôn nói không vơi ước mơ.

1. Làm bạn với tâm lý “an phận”

Đặc điểm nhận diện dễ thấy nhất là câu nói quen thuộc: “Tôi không thể!”. Những teen làm bạn với tâm lý “an phận” thường hay có tâm lý e ngại và rụt rè khi nói đến việc tìm ra những đường đi và cách làm mới. Vậy nên trong thời đại mà bạn bè trang lứa không ngừng sáng tạo với “những cái đầu luôn sẵn sàng bùng nổ ý tưởng” của 9x, thì họ lại lựa chọn cách sống “an phận”, sớm hài lòng với những gì đã có và sống theo một trình tự đã được lập trình sẵn.

T. Hà may mắn sinh ra trong một gia đình khá giả, được định hướng sau này sẽ về làm việc cùng chỗ với người anh trai đang là trưởng phòng của một công ty kinh doanh khá lớn ở thành phố Hồ Chí Minh. Vậy là trong đợt tuyển sinh đại học-cao đẳng vừa qua, trong lúc bạn bè tra cứu thông tin, tìm xem trường nào, ngành nào phù hợp với mình nhất, thì T. Hà không chút đắn đo suy nghĩ nộp ngay đơn đăng kí vào khoa Kế toán trường S. Cô bạn cho biết: “Học ở đâu thì sau này cũng về làm chỗ anh trai, nên chỉ cần chọn một khoa thật ít người thi, một trường thật “dễ thở” là xong. Ra trường đã có sẵn việc làm”. Nhưng điều đáng nói là trong suốt những năm học phổ thông, T. Hà đã sớm bộc lộ nhiều năng khiếu về văn học và các kĩ năng tổ chức các hoạt động xã hội. Khi được hỏi: “Học một ngành trái năng khiếu và sẽ làm một công việc không giống với sở thích, Hà có thấy tiếc không?”, cô bạn thật thà: “Bao nhiều cử nhân ra trường thiếu việc, mình chưa học mà đã có nơi hứa sẽ nhận vào làm thì quá thuận lại rồi, đâu còn gì phải mơ ước nữa”. Lựa chọn giải pháp “an toàn” trong cuộc sống, nói không với hoài bão, ước mơ, T. Hà chấp nhận một công việc mà cô bạn không hề cảm thấy thích thú. Năng khiếu của T. Hà khi không có đất dụng võ, chắc chắn sẽ sớm bị mai một theo thời gian. Một sự lãng phí khủng khiếp!

Có những teen không chỉ nói không với ước mơ của mình, mà còn thản nhiên nói không với ước mơ của người khác. Mỗi khi có ai đó chia sẻ những ý định táo bạo với L. Lê về vấn đề học tập và sự nghiệp sau này, L. Lê thay vì động viên, khích lệ lại cười cợt và xua tay: “Bị mắc bệnh hoang tưởng chắc? Bao nhiêu người tài giỏi còn không dám mơ, cậu có tài cán gì mà mơ cao thế?” khiến bạn bè một phen chưng hửng. V. Minh (bạn của L. Lê ) sau một, hai lần bị cô bạn này dội vài gáo nước lạnh, cho biết: “Từ nay về sau nếu có ý định gì, chắc tớ khó mà chia sẻ với L. Lê được. Chưa gì đã bàn lùi và cười cợt, khiến niềm tin của tớ cũng bị ảnh hưởng không nhỏ”

2. Bởi ước mơ không ai đánh thuế...

Nên hãy cứ ước mơ đi, nếu ước mơ đó làm cho cuộc sống của bạn có ý nghĩa hơn. Người ta nói hạnh phúc trong cuộc đời là có một ước mơ để theo đuổi. Dẫu cho ước mơ đó có hơi cao xa, hơi phi thực tế một tẹo, bạn cũng đừng ngại. Teen mình nên nhớ mọi phát minh vĩ đại của loài người đều bắt nguồn từ những ước mơ, ý tưởng đã từng bị cho là “hoang đường” nhất.

Chỉ cần bạn nỗ lực hết sức để theo đuổi ước mơ đó thì bất luận giấc mơ có trở thành sự thật hay không, cuộc sống của bạn cũng đã tốt đẹp hơn gấp trăm ngàn lần nếu bạn cứ sống “an phận” mà không ấp ủ ý định gì táo bạo. Như trường hợp của bạn A. Tuyết nuôi giấc mơ du học từ nhỏ, dù đến nay vẫn chưa săn được học bổng nào nhưng cô bạn vẫn luôn tin tưởng và cố gắng hết mình để một ngày sẽ hiện thực hóa được giấc mơ đó. Nhưng xét ở một khía cạnh khác, chính nhờ theo đuổi ước mơ du học mà cô bạn có động lực trau dồi vốn ngoại ngữ, nhờ thế mà trình độ Anh văn của cô bạn ngày càng được cải thiện đáng kể. Giờ thì A. Tuyết tỏ ra khá tự tin về vốn ngoại ngữ của mình, đây cũng chính là điều mà không ít teen trong chúng ta đang mơ ước.

Vậy nên thay vì chúc bạn sớm đạt được ước mơ của riêng mình, tôi sẽ chúc bạn gặt hái được nhiều điều tốt đẹp trên hành trình theo đuổi ước mơ đó. “Chỉ cần có một ước mơ, con người ta sẽ làm được nhiều hơn cả những gì họ nghĩ”, teen nhớ nhé!

MINH ĐỨC

Hôm nay: Sat Apr 27, 2024 11:13 am